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YAH: TAARIFA KUHUSU BEI ELEKEZI ZA MBEGU ZA MAHINDI ZINAZOUZWA KWA
WAKULIMA

Rejea kichwa cha habari hapo juu.

2 Kama mtakavyokumbuka, tarehe 15 Oktoba 2023 Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein
M. Bashe akiwa kwenye mkutano wa hadhara katika ziara ya Mhe. Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania mkoani Manyara, alitoa maelekezo kwa TOSCI kutangaza bei
elekezi ya mbegu za mahindi kufuatia malalamiko ya wananchi kuwa wamekuwa
wakiuziwa mbegu hizo kwa bei ya juu na bei hizo zimekuwa zikibadilika mara kwa mara.

3 Baada ya kuzingatia vigezo mbalimbali ikiwemo uwezo wa wakulima kununua
mbegu na gharama za makampuni kuzalisha au kuagiza mbegu kutoka nje ya nchi, Waziri
wa Kilimo ameelekeza bei elekezi iwe kama ifuatavyo:

Bei elekezi kwa mbegu za mahindi

Bei elekezi ya mbegu za mahindi kwa msimu wa kilimo wa 2023/2024 itakuwa kama
ifuatavyo:

i.  Aina za mbegu zinazochavushwa huria (Open Pollinated Varieties — OPVs)
Bei elekezi kwa mbegu za aina zinazochavushwa huria itakuwa 4,000/= kwa kilo
moja au 8,000/= kwa kifungashio cha kilo mbili.

i. Aina za mbegu chotara (Hybrid Varieties), zinazokomaa mapema na muda wa
kati
Bei elekezi kwa mbegu za aina chotara zinazokomaa mapema au muda wa kati
itakuwa 7,150/= kwa kilo moja au 14,300/= kwa kifungashio cha kilo mbili.



i. Aina za mbegu chotara (Hybrid Varieties), zinazokomaa kwa muda mrefu
Bei elekezi kwa mbegu za aina chotara zinazokomaa kwa muda mrefu itakuwa
8,000/= kwa kilo moja au 16,000/= kwa kifungashio cha kilo mbili.

iv. Bei elekezi za mbegu chotara zinazokomaa kwa muda mfupi na zinazokomaa kwa
muda mrefu zinatofautiana kutokana na gharama kubwa inayotumika kupata
mbegu za vizazi kwa ajili ya uzalishaji wa aina ya mbegu chotara zinazokomaa kwa

muda mrefu.

4, lli kuhakikisha kuwa wakulima wanauziwa mbegu kwa bei isiyozidi viwango elekezi,
Waziri ameyataka makampuni kuwaelekeza mawakala wao wanaowauzia wakulima
kutokuuza mbegu kwa zaidi ya bei elekezi na pia ameelekeza kuwa vyombo vya Serikali
vitahakikisha mwongozo huu unazingatiwa kikamilifu.

Bei elekezi kwa mbegu za mazao mengine

Bei elekezi ya mbegu za mazao mengine zitaendelea kutolewa kadiri mabhitaji
yatakavyojitokeza.

5. Nawatakia utekelezaji mwema na ninawashukuru kwa ushirikiano wenu.
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